ಕೇವಲ ಚುನಾವಣೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ನೆನಪಿಗೆ ಬರುವ ದ್ವೀಪದ ಕತೆ ನೋಡಿ..!

ಕೇರಳ, ಕೋಚ್ಚಿ: ಪೋರ್ಟ್ ಬಳಿ ಇರುವ ರಾಮನ್ ತುರುತ್ ಎಂಬ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದೇ ಇದರ ಪಕ್ಕ ಇರುವ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಂಟೇನರ್ ಟ್ರಾನ್ಸ್ಶಿಪ್ಮೆಂಟ್ ಟರ್ಮಿನಲ್​​​ನಿಂದ ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಸುತ್ತಮುತ್ತಾ ಕಾಡಿನಿಂದ ಆವೃತವಾಗಿದೆ.

ದ್ವೀಪಕ್ಕೆ ವೀಕ್ಷಕರು ತಲುಪಲು ಇರೋದು ಮಾರ್ಗ ಅಂದ್ರೆ ಅದು ದೊಡ್ಡ ಮರದಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ (ರಿಕಿಟಿ) ಕುರ್ಚಿಯಿಂದ, ಅವರಿಗೆ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್​ನಿಂದ ತುಂಬಿಟ್ಟ ನೀರುಗಳು ವೀಕ್ಷಕರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತೇವೆ. ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳಿಗೆ ನಮ್ಮ ಬದುಕಿರುವ ವಿಷಯ ತಿಳಿಯುವುದೇ ಚುನಾವಣೆ ಬಂದಾಗ ಎಂದು 20 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ವಾಸವಾಗಿರುವ ಕೆ.ಕೆ ಸುಮೇಶ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ರಾಮನ್ ತುರುತ್​ ಪ್ರದೇಶ ಸೇರೋದು ಕೊಚ್ಚಿ ನಗರ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಅದರಲ್ಲೂ ಇರೋದು ಒಂದೇ ವಾರ್ಡ್. ಇಡೀ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಅತೀ ಚಿಕ್ಕ ಬೂತ್ ಆಗಿದೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ, 2015ರ ನಡೆದ ಸ್ಥಳೀಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ, ದ್ವೀಪವಾಸಿಗಳು ತಮ್ಮ ಫ್ರ್ಯಾಂಚೈಸ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಯೋಗ ಮಾಡಲು ಫೋರ್ಟ್ ಕೊಚ್ಚಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದರು.

ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಜಂಕ್ಷನ್ನಿಂದ ಕೇವಲ ಐದು ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ ರಾಮನ್ ತುರುತ್ ಪ್ರದೇಶವಿದೆ. ಕೊಚ್ಚಿಯ ಮಹಾನಗರದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಜೊತೆ ಈ ಪ್ರದೇಶ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡ  ನಂತರ, ಮತ್ತೆ ಈ ಭಾಗ ಒಂಟಿಯಾಯ್ತು. ಐಸ್​​​ಲ್ಯಾಂಡ್​​ನಲ್ಲಿರುವುದು ಕೇವಲ ಐದು ಮನೆಗಿಂತಲ್ಲೂ ಕಡಿಮೆ ಇದರ ಸುತ್ತಲ್ಲೂ ಪೋದೆಗಳು, ಮರಳಿಂದ ಆವರಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅಲೆಗಳು ಬರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿರುವ ಗುಡಿಸಿಲುಗಳು ಮುಳುಗುತ್ತದೆ.

2011ರಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಸೌಲಭ್ಯ ದೊರೆತಿದ್ದು. ಕಾರ್ಪೋರೇಶನ್ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿರುವ ಟ್ಯಾಂಕರ್​ಗಳ ಮೂಲಕ ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ವಾರಕ್ಕೆ ಎರಡು ಬಾರಿ ಈ ದ್ವೀಪವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ. ಅದು ಕೂಡ ನಿವಾಸಿಗಳು ಇಟ್ಟ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಕೊಳವೆಗಳ ಮೂಲಕ ಮನೆಗಳಿಗೆ ನೀರು ಎಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

“ಆದರೆ ಇದು ಕೂಡ ನಮಗೆ ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ದಿನಕ್ಕೆ ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ನೀರನ್ನು ಕೊಡೆಯಿಡಿದು ತರುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಅಲ್ಲಿನ ನಿವಾಸಿ ಮಂಜು ಪೌಲ್ಸನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ದ್ವೀಪಕ್ಕೆ ಸುದೀರ್ಘವಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು 62 ವರ್ಷದ ಹಿರಿಯರಾದ ಹರ್ಮನ್ ಗಿಲ್ಟ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ಮುಂಚೆ, ನಮ್ಮ ಮರದ ದೋಣಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಕುಡಿಯುವ ನೀರನ್ನು ತರಲು ಬೋಲ್ಘಾಟ್ಟಿ ದ್ವೀಪಕ್ಕೆ ನಾವು ಬರಬೇಕಿತ್ತು. ಅಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಇಲ್ಲದೇ, ನಾವು ಸೀಮೆ ಎಣ್ಣೆ ದೀಪಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಭಿತರಾಗಿದ್ದೇವು” ಎಂದರು.

ಅಲ್ಲದೇ ದ್ವೀಪದ ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರವು ಸಮೀಪದ ಕಂಟೇನರ್ ಟರ್ಮಿನಲ್​​​​ನಂತಿದೆ. “ಮೊದಲು ಕಿರಿದಾದ ಬಂಡೆ ತರಹದ ರಚನೆ ಮಾತ್ರ ಇತ್ತು, ಎರಡೂ ಬದಿಗಳಲ್ಲಿ ನೀರು ಹರಿಯುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದರ ಮೇಲೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುವುದು ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿತ್ತು”

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ಮಳೆಯಾದಾಗ, ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರದ ರಸ್ತೆ ಎಲ್ಲಾ ಮಣ್ಣಿನ ಮುಚ್ಚಿಹೋಗುತ್ತವೆ ಅಷ್ಟೇಅಲ್ಲದೇ ರಾತ್ರಿ ವೇಳೆ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಬೀದಿ ದೀಪಗಳು ಮತ್ತು ವಿಷಪೂರಿತ ಹಾವುಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಕೂಡ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಸಾಲಿಗೆ ಬರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯ ನಿವಾಸಿ ಸುಮೇಶ್ ಪೌಲ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರತಿದಿನ, ಶಾಲಾಮಕ್ಕಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ನಿವಾಸಿಗಳು, ವಲ್ಲರ್ಪದಾಮ್ ಎಂಬ ಮುಖ್ಯ ರಸ್ತೆಯನ್ನು ತಲುಪಲು ಮತ್ತು ನಗರದಲ್ಲಿರುವ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸುಮಾರು 1 ಕಿ.ಮೀ ದೂರ ಹೋಗಬೇಕು. ರಸ್ತೆಯ ಕಳಪೆ ಕಾಮಗಾರಿಯಿಂದ ಆಟೋರಿಕ್ಷಾಗಳು ಕೂಡ ದ್ವೀಪಕ್ಕೆ ಬರಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತವೆ.

ಶ್ರೀಮತಿ ಮಂಜು ಪತಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಅವನ ತಂದೆಯು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ನಿಂದ ನಿಧನ ಹೊಂದಿದನು, ತನ್ನ ತಂದೆಯು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದರೆ ಅವನು ಕೆಲವು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಬದುಕಿದ್ದನು. ಲೈನಿಶ್ ಕ್ಸೇವಿಯರ್, ಮತ್ತೊಂದು ನಿವಾಸಿ, ಅದೇ ರೀತಿಯಾಗಿ ತನ್ನ ತಾಯಿ ಮಲಗಿರುವುದನ್ನು ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅಲ್ಲಿನ ನಿವಾಸಿ ಪಾಲ್ಸನ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಇಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಐದು ಕುಟುಂಬಗಳು ಉಳಿದಿವೆ. ನಮಗೆ ಸರಿಯಾದ ಜೀವನ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಯಾಕೆ ಎಚ್ಚರ ವಹಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ? “ಎಂದು ಅಲ್ಲಿನ  ದ್ವೀಪವಾಸಿಯೊಬ್ಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ.

 

Recommended For You

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.