ಭಾರತದಲ್ಲಿದೆ ಡೈನೋಸರ್ : ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖ

ಡೈನೋಸರ್ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದನೇ ಬ್ರಹ್ಮ? ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡೈನೋಸರ್ ಇತ್ತಾ ಎಂಬ ತನಿಖೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವವರು ಹಲವರು, 6.5 ಕೋಟಿ ವರ್ಷ ಹಿಂದೆ ರಚನೆಯಾದ ವೇದ-ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಡೈನೋಸರ್ ಇದೆ ಎಂದು ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಡೈನೋಸಾರ್ ವಿಕಸನ ಮತ್ತು ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಗೆ ಭಾರತವು ಹಾಟ್ಸ್ಪಾಟ್ ಆಗಿತ್ತು

ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ  ಡೈನೋಸಾರ್ ವಿಕಸನ ಮತ್ತು ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಗೆ ಭಾರತವು ಹಾಟ್ಸ್ಪಾಟ್ ಆಗಿತ್ತು. ರಾಜಸಾರಸ್ ಹೆಸರಿನ ಡೈನೋಸಾರ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಪಂಜಾಬ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಭೂವಿಜ್ಞಾನ ವಿಭಾಗದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಅಶು ಖೋಸ್ಲಾ ಅವರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಡೈನೋಸಾರ್​ಗಳ ಮೂಲವನ್ನು ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಸತ್ಯ

ನಮ್ಮ ವೇದಗಳಿಂದ ಅಮೆರಿಕನ್ನರು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಡೈನೋಸಾರ್​ಗಳ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡರು. ಡೈನೋಸಾರ್​ಗಳು ಸುಮಾರು 6.5 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಬ್ರಹ್ಮನು ತನ್ನ  ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಶಕ್ತಿಯ ಮೂಲಕ ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದನು.

ಇನ್ನೋಂದು ವಿಚಾರವೆಂದರೆ ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಅದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಡೈನೋಸಾರ್​ಗಳ ಮೂಲವನ್ನು ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಮಾತ್ರ ಸತ್ಯ.

ಡೈನೋಸಾರ್ ಎಂಬ ಪದವು ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮೂಲವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ – ‘ಡಿನೋ’ ಭಯಂಕರವಾಗಿದೆ, ಅದು ‘ದಯಾನ್’ ಮತ್ತು ‘ಸೂರ್’ ಎಂದು ಭಾಷಾಂತರಿಸುತ್ತದೆ, ‘ಅಸುರ’ ರಾಕ್ಷಸಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಇರುವ ಎಲ್ಲವೂ ವೇದಗಳಲ್ಲಿ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ.

ನರ್ಮದಾ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ 2001 ರಲ್ಲಿ ಗುಜರಾತಿನಲ್ಲಿನ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಾಗ, ‘ಸಿಂಹ’ವನ್ನು ಮಾಂಸ ತಿನ್ನುವ ಡೈನೋಸಾರ್ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಲು ಅದನ್ನು’ ರಾಜ ‘ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿದರು. ಉತ್ತರ ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ ರಾಜಸಾರಾಸ್ ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿತ್ತು,

ಭೂವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವೀದಾರರು ಡೈನೋಸರ್ ಮೊಟ್ಟೆಗಳು  ಮೇಲೆ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಡೈನೋಸಾರ್ ಮೊದಲ ಅವಶೇಷಗಳು 1820 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಜಬಲ್ಪಪುರದಲ್ಲಿ ಭೂವಿಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಬಳಸಿದ ಬ್ರಿಟೀಷರಿಂದ ಕಂಡುಬಂದಿತ್ತು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಡೈನೋಸಾರ್ ಮೊದಲ ಅವಶೇಷಗಳು 1828 ರಲ್ಲಿ ಜಬಲ್ಪಪುರದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟಿಷರಿಂದ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಕಂಡು ಬರುವ ದೊಡ್ಡ ಡೈನೋಸಾರ್ ಇದು ಮತ್ತು ಸಸ್ಯ-ತಿನ್ನುವ ಡೈನೋಸಾರ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಇದನ್ನು ‘ಸರೋಪಾಡ್’ ಎಂದು ಕೂಡ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು, ಭೂವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವೀಧರರು ಡೈನೋಸರ್ ಮೊಟ್ಟೆಗಳು  ಮೇಲೆ ಪಿಎಚ್​ಡಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಡೈನೋಸಾರ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವೂ ಒಂದಾಗಿದೆ

ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಗುಜರಾತ್, ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಡೈನೋಸಾರ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಶೋಧಿಸಲು ಅವರು ಕ್ಷೇತ್ರ ಭೇಟಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಶುಕ್ಲಾ ತಿಳಿಸಿದರು. “ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಡೈನೋಸಾರ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವೂ ಒಂದಾಗಿದೆ.ಈಗಾಗಲೇ 15,000 ರಿಂದ 18,000 ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ನಾನು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಸುಮಾರು 1,000 ಡೈನೋಸಾರ್ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಅವುಗಳು ಸಂಶೋಧನೆಗೆ ಬಳಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಭಾರತದಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಡೈನೋಸಾರ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.